ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโอนย้ายค่ะ  (อ่าน 2153 ครั้ง)

spain2012

• บุคคลทั่วไป
ปรึกษาเรื่องโอนย้ายค่ะ
« เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 12:41:41 pm »
ข้าราชการพลเรือนค่ะ  ถ้าหากผ่านการทดลอง 6 เดือนแล้ว  แต่นโยบายของกรมเขาให้อยู๋ครบ 1  ปี ถึงจะมีสิทธิ์โอนย้าย (แต่ใจมันไม่อยากอยู๋แล้ว อึดอัดมาก หลายเรื่อง)  เราจะมีสิทธิ์ทำเรื่องขอโอนย้ายได้มั้ยค่ะ....ขอบคุณมากค่ะ

ผู้เขียน หัวข้อ: ปรึกษาเรื่องโอนย้ายค่ะ  (อ่าน 2153 ครั้ง)

noonum

Re: ปรึกษาเรื่องโอนย้ายค่ะ
« ตอบกลับ #1 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2012, 10:23:58 pm »
ไม่น่าจะได้ครับ ของผม เลย 1 ปีแล้วทำเรื่องย้าย ผมทำย้ายทุก 6 เดือนยังไม่ได้ย้ายสักทีแล้วโดนด่าอีกว่าไม่อยากทำงานแล้วเหรอ เดี๋ยวนี้ย้ายไปไหนเป็นธุรกิจไปหมดแล้วต้องมีค่าน้ำร้อนน้ำชา ดูแล้วอยากจะลาออกไปทำธุรกิจส่วนตัว ในเมื่อทุกอย่างเป็นเงินเป็นทองหมดเอาเงินตรงส่วนที่จะต้องจ่ายไปลงทุนทำธุรกิจส่วนตัวดีกว่าครับ

Ka-Tai

• ลูกบ้าน
  • *
  • ราษฎรดีเด่น: +6/-0
« ตอบกลับ #2 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2012, 02:52:43 pm »
คุณ spain2012 ถ้านโยบายเขาให้อยู่ครบ 1 ปีก็รอให้ครบก่อนนะค่ะแล้วค่อยทำเรื่องโอน/ย้าย ระหว่างนี้ลองหากระทรวงหรือกรมที่ต้องการย้ายดูนะค่ะว่าว่างหรือเปล่า เมื่อครบ 1 ปีจะได้มีที่รอรับเราเลย

tungggg

« ตอบกลับ #3 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2012, 12:01:34 pm »
ต้องทำให้ครบตามสัญญาก่อนนะครับมันคือเงื่อนไขข้อตกลงก่อนเข้าทำงาน คำว่านโยบายที่ว่ามีเอกสารอะไรหรือระเบียบตัวไหนเป็นตัวบ่งบอกครับ ถ้าไม่มีระเบียบหรือเอกสาร แสดงว่าเป็นการกล่าวอ้าง ถ้าเป็นการกล่าวอ้างหรือตกลงกันเองอันนี้บังคับเราไม่ได้นะครับ

BB

« ตอบกลับ #4 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2012, 09:10:49 am »
บรรจุหน่วยงานหนึ่ง (ไม่มีหลักเกณฑ์ระบุเรื่องการโอนย้าย ถามจากที่ผ่านๆมา ก็โอนย้ายกันได้ ไม่ได้กำหนดระยะเวลา) พอจะครบ 6 เดือน การเจ้าหน้าที่ มาบอกว่าต้องขยายเวลาทดลองงาน เนื่องจากยังไม่ได้อบรมข้าราชการใหม่ เหตุผล ก.พ.ไม่จัด (ปกติส่งไปอบรมกับ ก.พ. , หน่วยงานไม่มีงบประมาณ) อ้าวไงเป็นงี้อะ ก็เลยเข้าหาผู้ใหญ่ ผู้ใหญ่ตำหนิการเจ้าหน้าที่ ให้ดำเนินการอบรมให้เร็วที่สุด ไม่ต้องขยายเวลา อบรมจบก็คือผ่านทดลองงาน เป็นอันว่ามองหน้ากันไม่ติด ระหว่างการเจ้าหน้าที่ และกลุ่มข้าราชการใหม่ที่มีปัญหากัน เนื่องจากทำให้การเจ้าหน้าที่โดนตำหนิ หลังจากนั้น การเจ้าหน้าที่จัดการอบรมให้ ในเรื่องอบรมดันมาระบุ ห้ามโอนย้ายภายใน 2 ปี เนื่องจากใช้งบประมาณในการจัดอบรมสูง หรืออยู่ในดุลพินิจของผู้บริหาร (อบรมที่ สนง. 3 วัน มันมากตรงไหนหว่า) คิดว่าเค้าแกล้ง เพราะเค้าทราบมาว่ากลุ่มนี้อยากโอนย้ายกลับบ้านกันจัง จากรายละเอียดข้างต้น ตอนนี้ทำงานมา 7 เดือน จะสามารถทำเรื่องโอนย้ายได้ไหมคะ การเจ้าหน้าสามารถทักท้วงไม่ให้เราโอนได้ไหมคะ

ครับ

« ตอบกลับ #5 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 08:52:14 pm »
พ.ร.บ.ข้าราชการพลเรือนไม่ได้ระบุไว้ครับ  แต่กรมสามารถออกระเบียบ หรือกฏ กำหนดระยะเวลาการโอนย้ายได้ครับ 
จากเด็ก ก.พ.

เขาว่ามา

« ตอบกลับ #6 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2012, 09:25:23 pm »
มีคนเล่าให้ฟัง บางกรมบรรจุเสร็จโอนย้ายทันที ยังไม่ผ่านทดลองราชการด้วยนะเออ.. เส้นใหญ่มากมาย

tashiro

• ปลัด
  • ราษฎรดีเด่น: +20/-0
« ตอบกลับ #7 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:59:59 am »
ได้ครับ....ถ้าหากหน่วยงานที่รับโอนตอบตกลงการโอนย้ายของเรา ก็เป็นความประสงค์ที่ทางหน่วยงานจะขัดแย้งหรือยับยั้งมิได้ แต่ทางที่ดีการขอโอนย้ายไม่ควรให้หน่วยงานต้นสังกัดรับทราบในช่วงการขอ แต่ให้รับรู้เมื่อมีการตอบตกลงจากหน่วยงานที่รับโอนแล้วเท่านั้น..เพื่อมิให้เกิดปัญหาจุกจิกครับ... ;D ;D
สิ่งที่แสดงตัวตนให้โลกรู้ได้ดีที่สุด...คือการอยู่อย่างสงบและเกิดประโยชน์

ด้วยฟังค์ชั่น ตอบด่วน คุณสามารถใช้โค๊ดและ เครื่องหมายแสดงอารมณ์ได้ เหมือนการตั้งกระทู้ธรรมดา แต่สามารถทำได้สะดวกกว่า

ชื่อ: อีเมล์:
Verification:
สลากกินแบ่งรัฐบาลออกวันที่1กับวันที่เท่าไหร่: